Ông Đặng Quốc Khánh tái đắc cử Bí thư Tỉnh ủy Hà Giang 

Xem với cỡ chữ
Sáng 17.10, Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh Hà Giang lần thứ XVII tiếp tục chương trình làm việc. Đoàn Chủ tịch Đại hội đã báo cáo kết quả Hội nghị lần thứ nhất Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh lần thứ XVII.
Bí thư Tỉnh ủy Đặng Quốc Khánh phát biểu tại Đại hội

Theo đó, Hội nghị lần thứ nhất đã tiến hành bầu Ban Thường vụ Tỉnh ủy gồm 15 đại biểu; bầu Bí thư và 3 Phó Bí thư Tỉnh ủy; bầu Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy gồm 11 đại biểu. Ông Đặng Quốc Khánh, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Hà Giang Khóa XVI đã tái đắc cử Bí thư Tỉnh ủy Hà Giang Khóa XVII với số phiếu đạt 100%. Các đồng chí được bầu giữ chức vụ Phó Bí thư Tỉnh ủy là: Thào Hồng Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Khóa XVI, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Văn Sơn, Phó Bí thư Tỉnh ủy Khóa XVI, Chủ tịch UBND tỉnh; Nguyễn Mạnh Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy Khóa XVI. Đại hội đã bầu ông Trần Quang Minh, Ủy viên BTV Tỉnh ủy Khóa XVII giữ chức vụ Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy.

Các đại biểu bỏ phiếu bầu Ban Chấp hành Khóa XVII

Tiểu sử Bí thư Tỉnh ủy Hà Giang Đặng Quốc Khánh:

Ngày tháng năm sinh: Ngày 2 tháng 9 năm 1976

Quê quán: Xã Tiên Điền, huyện Nghi Xuân, tỉnh Hà Tĩnh

Trịnh độ chuyên môn: Đại học Kiến trúc, Tiến sĩ Quản lý đô thị và công trình

Lý luận chính trị: Cao cấp

Quá trình công tác:

 

Thời gian

Chức danh, chức vụ, đơn vị công tác (đảng, chính quyền, đoàn thể)

Từ 9/1994-6/1999

Sinh viên Trường đại học Kiến trúc Hà Nội

Từ 9/1999-8/2003

Chuyên viên Phòng Thẩm định - Sở Xây dựng Hà Tĩnh

Từ 9/2003-9/2005

Phó Phòng Quy hoạch - Kiến trúc, Sở Xây dựng Hà Tĩnh

Từ 10/2005-01/2007

Trưởng Phòng Quy hoạch - Kiến trúc, Bí thư Chi đoàn Sở Xây dựng Hà Tĩnh

Từ 02/2007-9/2008

Phó Giám đốc Sở Xây dựng,  Ủy viên BCH Liên đoàn Lao động tỉnh, Phó Chủ tịch Công đoàn ngành xây dựng

Từ 10/2008-8/2010

Bí thư Chi bộ Sở Xây dựng, Giám đốc Sở Xây dựng Hà Tĩnh

Từ 9/2010-11/2010

Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Chi bộ, Giám đốc Sở Xây dựng Hà Tĩnh

Từ 12/2010-6/2013

Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy huyện Nghi Xuân, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2011-2016.

Từ 7/2013 - 10/2015

Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2011-2016, Chủ tịch Liên hiệp các hội Khoa học Kỹ thuật Hà Tĩnh.

Từ 17/10/2015 -26/01/2016

Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2011-2016, Chủ tịch Liên hiệp các hội Khoa học Kỹ thuật Hà Tĩnh

Từ 26/01/2016 - 08/4/2016

Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2011-2016, Chủ tịch Liên hiệp các hội Khoa học Kỹ thuật Hà Tĩnh

Từ 09/4/2016 -20/4/2016

Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2011-2016, Chủ tịch Liên hiệp các hội Khoa học Kỹ thuật Hà Tĩnh

Từ 21/4/2016 - 21/5/2016

Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2011-2016, Chủ tịch Liên hiệp các hội Khoa học Kỹ thuật Hà Tĩnh

Từ 22/5/2016 - 25/7/2016

Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, ĐBQH Khóa XIV, nhiệm kỳ 2016 - 2021, đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2016 - 2021, Chủ tịch Liên hiệp các hội Khoa học Kỹ thuật Hà Tĩnh

Từ 26/7/2016– 20/6/2019

Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Hà Tĩnh, Thành viên Ủy ban Tài chính – Ngân sách Quốc hội, Đại biểu Quốc hội Khóa XIV, nhiệm kỳ 2016 – 2021, Đại biểu HĐND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2016 – 2021, Chủ tịch Liên hiệp các hội Khoa học Kỹ thuật Hà Tĩnh

Từ 21/6/2019 – 16/10/2020

Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh uỷ Hà Giang khóa XVI, nhiệm kỳ 2015-2020,  Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Khóa XIV; Thành viên Ủy ban Tài chính – Ngân sách Quốc hội, ĐBQH Khóa XIV, nhiệm kỳ 2016 – 2021.

Từ 16/10/2020

Hội nghị lần thứ nhất BCH Đảng bộ tỉnh Hà Giang Khóa XVII, được bầu tái đắc cử chức vụ Bí thư Tỉnh ủy Hà Giang Khóa XVII, nhệm kỳ 2020-2025

Tin, ảnh: TRỌNG HIẾU